ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
กันยายน 21, 2024, 04:43:32 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดฝายหิน อร่อยเด็ด !!! 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดฝายหิน อร่อยเด็ด !!!  (อ่าน 2905 ครั้ง)
Ae_Wha
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:14:33 PM »

วันนี้เราก็ยังคงอยู่ที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่กันนะคะ เรียกกันแบบสั้นๆ ดีกว่าเนอะ มช นั่นเอง วันนี้เริ่มตกเย็นก็เริ่มหิวซ่ะแล้วล่ะ มช นอกจากจะมีวิวที่เป็นธรรมชาติที่สวยงาม มช ยังคงมีอาหารที่อร่อยขายด้วยนะคะ ใครมา มช แรกๆ ก็คงไม่รู้จักแหล่งอาหารแห่งนี้แน่น แต่ถ้าอยู่ไปสักพักก็จะรู้เองว่ามีที่เด็ดๆ ไว้กินข้าวเย็นโดยที่ไม่ต้องออกไปข้างนอกเลยค่ะ ที่นั่นก็คือตลาดฝายหินหรือว่าตลาดร่มสักค่ะ เป็นตลาดเก่าแก่ของ มช ที่เรียกว่าตลาดก็เพราะว่าเมื่อก่อนที่แห่งนี้นั้นเหมือนกับตลาดจริงๆ ค่ะ พ่อกับแม่เราทำงานเป็นอาจารย์ที่ มช เราอยู่แถวนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว พ่อแม่พามาตอนนั้นจำได้เลยว่า ลักษณะของตลาดเป็นการเอาร่มใหญ่ๆ ที่ใช้บังแดดมาไว้รวมกันแบบติดๆ กันเลย ทำให้เป็นเหมือนกับหลังคาของตลาดค่ะ ตอนเป็นเด็กเราก็กินไอติมหลอดที่นี่เป็นประจำเลย วันไหนได้มาก็จะกินทุกครั้งแบบพลาดไม่ได้เลยค่ะ

พอโตขึ้นมาเรื่อยๆ ตลาดเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ค่ะ จนกระทั่งเป็นแบบนี้ทุกวันนี้ แบบที่เราถ่ายภาพมานี่ก็มีมาหลายปีมากๆ เลยค่ะ ตั้งแต่เราเรียนที่นี่เลย หรือว่าก่อนจะเข้าเรียน ตอนนี้ก็สิบกว่าปีแล้ว ทุกอย่างยังดูเหมือนเดิม สภาพแวดล้อมทุกอย่าง ยกเว้นมีบางร้านค้าที่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่เรื่อยๆ แต่ทุกคนรู้ไหมคะ เราอ่ะนะมีร้านประจำหลายร้านที่อร่อยเด็ดและอยู่มานานของตลาดฝายหินแห่งนี้ค่ะ

* Fai1.jpg (166.12 KB, 600x450 - ดู 955 ครั้ง.)

* fai2.jpg (160.69 KB, 600x450 - ดู 827 ครั้ง.)

* fai3.jpg (140.79 KB, 600x450 - ดู 833 ครั้ง.)

* fai7.jpg (146.57 KB, 600x450 - ดู 832 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:15:48 PM »

ร้านแรกขอแนะนำร้านที่ขึ้นชื่อจนดังออกไปนอก มช กันเลยค่ะ ร้านนี้มีชื่อว่าร้านสลัดฝายหิน ตอนแรกมีอยู่สองเจ้า แต่คิดว่าตอนนี้เหลือเจ้าเดียวแล้ว สลัดของที่นะเป็นสลัดแบบมีทั้งผักและผลไม้ค่ะ ผักสลัดก็จะเป็นผักสลัดแก้ว มีอะไรใสหลายอย่างเลย เราก็เลือกได้เช่นกันว่าจะเอาอะไรบ้างหรือไม่เอาอะไรบ้าง น้ำสลัดของเค้าจะกลมกล่อมมากค่ะ เรายังอึ้งเลย ที่บอกว่าร้านนี้ดังไปถึงนอก มช แล้วยังมีผลิตภัณฑ์ของร้านขายอยู่ตามซุปเปอร์มาร์เกตด้วยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นบิ๊กซี โลตัส ริมปิง มีน้ำสลัดของสลัดฝายหินขาย มีสลัดที่แพคใส่ถุงไว้ด้วย เห็นแล้วก็แอบภูมิใจนิดๆ ของดีของเด็ดจาก มช ดังซ่ะแล้วล่ะ ของเขาอร่อยจริงค่ะ

ร้านที่สองค่ะ ร้านขายน้ำปั่น ร้านขายน้ำปั่นที่ฝายหินมี 2 ร้านค่ะ อยู่ใกล้ๆ กัน ติดๆ กันด้วย เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าแบ่งลูกค้ากันยังไง แต่ว่าแต่ล่ะคนก็ชอบไม่เหมือนกัน บางคนอาจชอบรสของร้านหนึ่งร้านใดก็อาจเป็นไปได้ค่ะ ร้านที่จะพูดถึงนี้เป็นร้านที่เราชอบ ร้านนี้จะอยู่ด้านข้างค่ะ ไม่ใช่ด้านหน้านะคะ ร้านนี้เป็นคุณลุงกับคุณป้าใจดี ทำน้ำปั่นกันมานานมากเลย ที่บอกว่าใจดีคือเมื่อปั่นแล้วบางทีมันเกินแก้วที่ร้านกำหนดไว้ เค้าก็จะไม่เอาทิ้งนะคะแต่จะเทใส่แก้วน้อยๆ แถมให้เราด้วยค่ะ นักศึกษาที่ชอบมากินกันหลายๆ คนก็จะสั่งมาเป็นเหยือกเลยค่ะ กินด้วยกันได้หลายคนดี เมนูที่เราชอบที่สุดที่นี่คือเฉาก๊วยนมสดปั่น เจ้านี้ทำหอมอร่อยจริงๆ ค่ะ ต้องมาลองชิม และคุยกับลุงกับป้าดูนะคะ ถ้าไม่ยุ่งมือเป็นระวิงมากเกินไป อิอิ

* fai4.jpg (136.26 KB, 600x450 - ดู 1100 ครั้ง.)

* fai5.jpg (136.25 KB, 480x640 - ดู 840 ครั้ง.)
Ae_Wha
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:17:58 PM »

ร้านที่สามที่เราชอบ และเด็ดไม่แพ้ใครเลยก็คือร้านขายผัดไทย ขนมหัวผักกาด หอยทอดซึ่งบางอย่างในนี้วัยรุ่นปัจจุบันอาจจะไม่รู้จักแล้ว โห แต่พ่อเราชอบกินร้านนี้มากๆ เลย แม่เราก็ด้วย อุดหนุนกันบ่อยๆเลยเพราะว่าร้านนี้เป็นร้านของแม่บ้านที่ทำงานแม่ด้วยค่ะ ชื่อพี่นิ่ม พี่นิ่มก็เป็นคนน่ารักใจดี คุยเก่ง เมื้องงงง เมืองเลยค่ะ ร้านนี้ฝีมือสุดยอดเลย รับรองกินแล้วจะติดใจเลย

ส่วนร้านอื่นๆ ก็มี ร้านขายเบเกอรี่ ร้านขายขนมจีบ ร้านขายพวกอาหารทอดกับข้าวเหนียว ร้านขายอาหารพื้นเมืองเชียงใหม่ ร้านสุกี้ ร้านขายผลไม้ ร้านขายแกงกะหรี่ ค่ะ

มื้อเย็นวันไหนใครยังว่างก็ชวนกันมาที่นี่นะคะ ประทับใจไม่รู้ลืมแน่นอนค่าาาาา

* fai8.jpg (112.24 KB, 600x450 - ดู 799 ครั้ง.)

* fai10.jpg (131 KB, 600x450 - ดู 803 ครั้ง.)

* fai9.jpg (108.45 KB, 600x450 - ดู 816 ครั้ง.)

* fai11.jpg (140.01 KB, 600x450 - ดู 792 ครั้ง.)
DDjung
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:49:59 AM »

น่าไปเดิน ซื้อของทานเล่น
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  แนะนำ ตลาดเชียงใหม่ กาดเจียงใหม่ กาดหมั้ว  |  หัวข้อ: ตลาดฝายหิน อร่อยเด็ด !!! « หน้าที่แล้ว ต่อไป »