ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
กรกฎาคม 02, 2024, 09:25:29 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ การกระทำใดๆ  เพื่อที่จะให้กระทู้ตัวเองมาอยู่อันดับต้นๆ ประจำ หากพิจารณาแล้วว่า ไม่เกิดประโยชน์กับผู้เข้าชม  ก็รับสิทธิ์โดนแบนเหมือนกันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “กาแฟมะเมี๊ยะ” ร้านกาแฟสบายๆ สไตล์ล้านนา 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: “กาแฟมะเมี๊ยะ” ร้านกาแฟสบายๆ สไตล์ล้านนา  (อ่าน 5808 ครั้ง)
lady darika
Full Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:16:47 AM »

“กาแฟมะเมี๊ยะ” ร้านกาแฟสบายๆ สไตล์ล้านนา

เดี๋ยวนี้มีร้านกาแฟใหม่ๆ เกิดขึ้นเป็นว่าเล่น ธุรกิจร้านกาแฟเฟื่องฟูขนาดนี้ คนรักการดื่มกาแฟได้รับประโยชน์ไปเต็มๆ เลยค่ะ เพราะเราจะมีตัวเลือกมากขึ้น ร้านกาแฟจะขายได้ดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย นอกจากรสชาติ และคุณภาพของกาแฟแล้ว บรรยากาศในร้านก็ช่วยเรียกลูกค้าได้เหมือนกันนะคะ ยิ่งเป็นเมืองท่องเที่ยวที่ใครๆ ก็อยากมาอย่างเชียงใหม่ด้วยแล้ว ถ้าได้ที่ตั้งเหมาะๆ คอนเซ็ปต์เก๋ๆ ล่ะก็ รับรองว่าขายดีแน่ๆ เลยค่ะ อ่ะๆ...เลดี้ ดาริกาไม่ได้มาชวนเพื่อนๆ ทำธุรกิจกาแฟนะคะ แต่จะมาแนะนำร้านกาแฟน่านั่งในเมืองเชียงใหม่อีกร้านหนึ่งค่ะ

ร้านกาแฟมะเมี๊ยะบนถนนเชียงใหม่-ลำพูน (สายเก่า)

“กาแฟมะเมี๊ยะ” ร้านกาแฟน่ารักๆ แห่งนี้ตั้งอยู่บนถนนเชียงใหม่ – ลำพูน (สายเก่า) จากในเมืองเชียงใหม่ขับรถข้ามสะพานนวรัฐ เลี้ยวขวาเลียบแม่น้ำปิงไปเรื่อยๆ เลยสะพานเล็กมาไม่ไกลนักเราก็จะพบกับร้านกาแฟสไตล์ล้านนาเรียบง่าย

ร้บรรยากาศภายในร้าน

ที่นั่งเป็นแคร่ไม้ไผ่กับหมอนขิด กลิ่นไอล้านนาๆ :)

เดินเข้าไปภายในร้าน ร้ากาแฟตกแต่งอย่างเรียบง่ายไม่หวือหวา แต่คงคอนเซ็ปต์และกลิ่นไอแบบล้านนาเอาไว้ ตั้งแต่ภาพวาดบนฝาผนังของร้านสีฉูดฉาด มีตั่งขนาดใหญ่ปูลาดด้วยเสื่อสาน หมอนขิด และขันโตก ให้บรรยากาศแบบชนบทเชียงใหม่ได้ดีมากๆ

นั่งเล่นหลังร้าน

มุมยอดฮิต :)

ออกมาด้านหลังร้าน มีที่แคร่สำหรับนั่งดื่มกาแฟ และรับประทานอาหาร ใต้ร่มไม้ใหญ่ครึ้ม ร่มรื่นมากๆ ใครเหน็ดเหนื่อยมาจากไหน ได้นั่งพักชิวๆ ใต้ร่มไม้ พร้อมจิบกาแฟแบบที่ชอบก็คงหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งทีเดียวค่ะ เลยไปเล็กน้อยก็ถึงริมแม่น้ำปิงแล้วค่ะ บรรยากาศตรงนี้ดีมากๆ เลดี้ ดาริกาเองก็ชอบมากค่ะ ในวันหยุดพักผ่อนสบายๆ ได้นั่งมองสายน้ำปิงไหลเอื่อยๆ ชมบรรยากาศอีกมุมหนึ่งของเมืองเชียงใหม่ ยิ่งช่วงนี้อากาศเย็นสบายๆ ด้วยแล้ว ฟินอย่าบอกใครเลยทีเดียว

บรรยากาศสบายๆ ริมน้ำ

มาลองดูเรื่องของกินกันบ้างนะคะ “กาแฟมะเมี๊ยะ” ไม่ได้เป็นเพียงร้านกาแฟนะคะ นอกจากของหวานประเภทเค้กอร่อยๆ และเครื่องดื่มหลากหลายแบบแล้ว ที่นี่ยังบริการอาหารหนักๆ ด้วย เรียกได้ว่าหิวมาจากไหนก็จัดไปได้เลยตามสะดวก มีตั้งแต่อาหารจานเดียวแบบไทยๆ ไปจนถึงสปาเก็ตตี้แบบฝรั่งๆ อาหารหลายๆ เมนูมีการประยุกต์เป็นรสชาติแบบไทยๆ ด้วย

welcom drinks!! เครื่องดื่มเย็นๆ หอมๆ ชื่นใจ

ลาเต้ของโปรด >_<

ส่วนเครื่องดื่มนั้น แน่นอนว่ามาร้านกาแฟก็คงจะต้องแนะนำกาแฟ แต่ขอบอกว่ารสชาติที่นี้ไม่น้อยหน้าใครเลยค่ะ คนอื่นไม่รู้ แต่สำหรับเลดี้ ดาริกานั้นถือว่าเป็นอีกร้านที่ทำลาเต้ได้ถูกปากถูกใจมากๆ ค่ะ ราคาเครื่องดื่มที่นี้สมเหตุสมผลไม่แพงจนเกินไปค่ะ แต่ราคาอาหารอาจจะแพงสักหน่อย

บรรยากาศสบายๆ ริมน้ำ

มานั่งที่นี่สักพัก ก็พอจะสรุปได้ว่า “กาแฟมะเมี๊ย” ไม่ได้เป็นเพียงร้านกาแฟ แต่เปรียบเสมือนจุดนัดพับ ที่สังสรรค์ของเพื่อนๆ ที่อยากนั่นพูดคุยกันในบรรยากาศสบายๆ เพราะเราจะเห็นกลุ่มเด็กนักเรียนเดินเข้า หรือบางคนอาจมาเป็นคู่ หรือมาเดี๋ยวๆ มาใช้เวลาว่างพักผ่อนให้สมองปลอดโปร่งที่นี่

ร้านกาแฟมะเมี๊ยะเปิดเวลา 09:00 – 20:00 แต่ครัวเปิด 10:00 – 19:00 นะคะ หยุดทุกวันจันทร์และอังคารที่ 4 ของเดือนค่ะ :)

เรื่องและภาพโดย เลดี้ ดาริกา  :11:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 12:18:37 AM โดย lady darika » บันทึกการเข้า
parsuk
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 10:00:32 AM »

ขอบคุณที่แนะนำ มาครับ 

บรรยากาศน่าไปนั่ง

* kafaemamie_1.jpg (164.67 KB, 621x420 - ดู 1817 ครั้ง.)

* kafaemamie_11.jpg (160.88 KB, 621x420 - ดู 1569 ครั้ง.)

* kafaemamie_111.jpg (107.9 KB, 621x420 - ดู 1541 ครั้ง.)

dentalchiangmai
Administrator
Full Member

แปรงฟันอย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:45:09 AM »

ว้าว!! ร้านกาแฟบรรยากาศติดแม่น้ำปิง
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  ข้อมูล ร้านอาหาร เชียงใหม่  |  แนะนำ ร้านกาแฟ ชา เบเกอรี่ เค้ก ขนม ไอศกรีม อาหารว่าง ของทานเล่น ในเชียงใหม่  |  หัวข้อ: “กาแฟมะเมี๊ยะ” ร้านกาแฟสบายๆ สไตล์ล้านนา « หน้าที่แล้ว ต่อไป »