ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
มิถุนายน 27, 2024, 01:29:06 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ประกาศ  โพสหัวข้อเดียวซ้ำๆ กัน รับสิทธิ์ โดนลบกระทู้ และโชคดีได้รับสิทธิ์แบนฟรี 90 วันครับ

จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: คนต่างถิ่นจะไปดอยอินทนนท์จากตัวเมืองราคาแบบคนท้องถิ่น รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทาง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คนต่างถิ่นจะไปดอยอินทนนท์จากตัวเมืองราคาแบบคนท้องถิ่น รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทาง  (อ่าน 7348 ครั้ง)
joe
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:30:30 PM »

บกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางให้ผมด้วยครับ คือ ผมจะไปกับน้อง โดยรถโดยสารจากตัวเมือง พอจะรู้อยู่บ้างจากท่านที่โพสต์

ไว้ก่อนหน้านี้ ไปหน้าฝนครับ วันที่ 4-7 กรกฎาคมนี้ กะว่าจะไปถึงตอนเช้าวันเสาร์ อยู่ 1 คืนแล้วจะมูฟไปที่อื่นต่อ

แต่ผมยังสงสัยว่า

1.มีรถโดยสารที่วิ่งขึ้นถึงยอดดอยมั๊ยครับ

2.ราคาแบบคนท้องถิ่น ราคาเท่าไร

3.รถรอบแรกและเที่ยวสุดท้าย ไปกลับกี่โมงครับ

4.ไปหน้าฝนจะมีน้ำตกถล่มมั๊ยครับ กลัวภัยธรรมชาติครับ

ที่ไปในช่วงเวลานี้เพราะว่างแค่ช่วงนี้เท่านั้น ชอบไปแบบงบประหยัด เพราะรายได้ไม่มาก เป็นคนลุยๆครับ รบกวน

ท่านผู้รู้ชี้ทางให้ผมด้วยครับ
auto
Administrator
Hero Member

**Chiang Mai, I love you**

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:52:55 AM »

ในส่วนของทางขึ้นดอยชันมาก และคดเคี้ยว ถ้ารถอยู่ในสภาพไม่ดีหรือไม่ชำนาญพอ ควรนั่งหรือเช่ารถจากบริเวณหน้าวัดน้ำตกแม่กลางหรือบริเวณวัดพระธาตุศรีจอมทองจะสะดวกกว่า รถสองแถวที่เหมานั้นจะพาเที่ยว 4 จุด คือ ยอดดอยอินทนนท์ พระมหาธาตุ ตลาดม้งบ้านขุนกลาง และน้ำตกวชิรธาร ในอัตราค่าเหมารถคันละ 1,200 บาท หรือคิดต่อคนคนละ 100 บาท หากเป็นรถตุ้เหมาคันละ 1,400 บาท หรือคนละ 120 รถคันหนึ่งนั่งได้ไม่เกิน 12 คน เด็กอายุต่ำกว่า 10 ขวบ ไม่คิดค่ารถ ค่าเหมารถนี้ไม่รวมค่าธรรมเนียมของอุทยานฯ อีกคนละ 20 บาท หากนักท่องเที่ยวต้องการจะพักค้างคืนที่ อุทยานฯ รถจะพาคุณไปจุดท่องเที่ยวทั้ง 4 ก่อน แล้วพาคุณมาพักค้างคืนที่อุทยานฯ รุ่งเช้ารถจะมารับเพื่อพาคุณมาส่งที่หน้าวัดน้ำตกแม่กลาง หรือหน้าวัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร

สำหรับนักท่องเที่ยวที่ชื่นชอบกับการผจญภัย นั่งรถไฟมาที่สถานีรถไฟ หรือรถบขส.มาลงที่สถานีขนส่งอาเขต ให้ต่อรถสองแถวสีแดงหรือรถตุ๊กตุ๊ก มาลงที่ประตูเชียงใหม่ คนขับรถอาจเรียกค่าบริการแพง พยายามนั่งรถที่มีคำว่า มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ หรือ มช. แล้วตกลงค่ารถก่อน บอกคนขับว่า ไปประตูเชียงใหม่คิดเท่าไหร่ ถ้าราคาแพงกว่า 20 บาท ก็ขอให้เรียกคันใหม่แทน แล้วไปต่อรถสองแถวคันสีเหลืองที่มีป้ายเขียนว่า เชียงใหม่ ? จอมทอง ค่ารถ 20 บาท / คน หรือจะเหมารถจากที่นี่ไปอินทนนท์ก็ได้ ราคาไม่ควรเกิน 1,800 บาท / คัน (หากเป็นช่วงปีใหม่ราคาค่ารถจะปรับตัวสูงขึ้น) รถเหลืองนี้จะจอดแวะรับผู้โดยสารตลอดเส้นทาง ใช้เวลาถึงหน้าวัดพระธาตุศรีจอมทอง ประมาณเกือบ 2 ชั่วโมง

ฝั่งด้านหลังของประดูเชียงใหม่ห่างออกไปประมาณ 30 เมตร จะเป็นท่ารถเมล์เล็กสีฟ้าที่มีป้ายเขียนว่า เชียงใหม่ - ฮอด - ดอยเต่า รถคันนี้จะผ่านหน้าวัดพระธาตุศรีจอมทองเช่นกัน คิดค่ารถ 23 บาท / คน ใช้เวลาประมาณ 80 นาที รถมีตั้งแต่เวลา 05.00 น. - 18.00 น. รถออกห่างกันคันละประมาณ 15 - 20 นาที
เมื่อถึงหน้าวัดพระธาตุศรีจอมทอง ให้ต่อรถจอมทอง - อินทนนท์ ไปลงที่ทำการอุทยานฯ ค่ารถคนละประมาณ 30 บาท
ดังนั้น หากคุณนั่งรถมากันเองเพื่อมาพักที่บ้านพักของอุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ จะเสียเงินค่ารถจากประตูเชียงใหม่ถึงที่ทำการอุทยานฯ ประมาณไม่เกิน 100 บาท/คน ถ้าหากมาในช่วงเทศกาล หรือฤดูกาลท่องเที่ยว ค่ารถอาจมีการปรับตัวขึ้นอีกเล็กน้อย

ส่วนรถบัสขนาดใหญ่ ไม่สามารถขับขึ้นไปบนยอดดอยได้ สามารถจอดรถได้ที่วัดน้ำตกแม่กลาง ซึ่งตั้งอยู่ทางซ้ายมือก่อนถึงด่านที่หนึ่งประมาณ 50 เมตร ในช่วงเทศกาลคิดอัตราค่าจอดคันละ 50 บาท

สำหรับผู้ที่ต้องการใช้บริการรถสองแถว (คันสีเหลืองและสีแดง) ก็สามารถใช้บริการได้ที่หน้าวัดพระธาตุศรีจอมทอง วรวิหาร ในตัวอำเภอจอมทอง หรือที่หน้าด่านเก็บค่าธรรมเนียมที่ 1 ก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 08:56:45 AM โดย auto » บันทึกการเข้า

auto
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 08:59:27 AM »

ข้อมูล เกี่ยวกับ ดอยอินทนนท์ ทั้งหมด แนะนำ เข้าไปดูได้ที่ เว็บไซด์

http://www.doiinthanon.com/

เลยครับ

ค่อนข้างมีข้อมูลครบเลยครับ

animaturk
Jr. Member
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 01:33:19 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ ดีจัง ได้ความรู้เพิ่ม ขอคุณ  คุณ auto
auto
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 02:12:15 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ ดีจัง ได้ความรู้เพิ่ม ขอคุณ  คุณ auto

ขอบคุณครับ
ข้อมูล ผมเอามาจาก เว็บ doiinthanon.com ครับ แฮ่ๆ 

* Y6142201-3.gif (5.28 KB, 80x98 - ดู 822 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2009, 02:18:47 PM โดย auto » บันทึกการเข้า

THPSC_SARAn
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:16:44 PM »

ถ้ามาทางอินทนน น่าจะลองแวะสวนสัตว์ด้วยนะครับ ดูลูกหมีแพนด้าครับ
chiangmaiboy
Hero Member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:10:08 AM »

ถูกต้อง....คร๊าบบ

staff
Sr. Member

สวัสดีเจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:22:33 AM »

;D

where
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:39:03 PM »

ผมได้ข่าวว่าทางการจีน จะขอลูกแพนด้าคืนแล้วไม่ใช่เหรอครับ เพราะเห็นบอกว่าทางการไทยดูแลไม่ดี เพราะให้แพนด้าน้อยพักผ่อนน้อยไปหน่อย ไม่เชือดูสิครับ ตอนนี้ขอบตาดำไปเยอะแล้ว
ปล ผมล้อเล่นครับ :26:
auto
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:41:57 AM »

ผมได้ข่าวว่าทางการจีน จะขอลูกแพนด้าคืนแล้วไม่ใช่เหรอครับ เพราะเห็นบอกว่าทางการไทยดูแลไม่ดี เพราะให้แพนด้าน้อยพักผ่อนน้อยไปหน่อย ไม่เชือดูสิครับ ตอนนี้ขอบตาดำไปเยอะแล้ว
ปล ผมล้อเล่นครับ :26:

ตกใจ...หมดเลยยยยย

where
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 12:29:48 PM »

แต่ขอบตาดำจริงๆนะครับ ยิ่งโตยิ่งดำ เหมือนไม่ค่อยได้พักผ่อน  :17:
auto
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 02:24:42 PM »

แต่ขอบตาดำจริงๆนะครับ ยิ่งโตยิ่งดำ เหมือนไม่ค่อยได้พักผ่อน  :17:

เชื่อครับ...เพราะว่า สุนัข แถว บ้าน มันก็ไม่ได้ค่อยได้นอน (ต้องอยู่เฝ้าบ้านตอนกลางคืน)

ขอบตาก็ดำเหมือนกันเลยยยยย    :111: :111:

* 171673panda.JPG (32.04 KB, 450x338 - ดู 754 ครั้ง.)

where
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:42:15 AM »

เชื่อครับ...เพราะว่า สุนัข แถว บ้าน มันก็ไม่ได้ค่อยได้นอน (ต้องอยู่เฝ้าบ้านตอนกลางคืน)

ขอบตาก็ดำเหมือนกันเลยยยยย    :111: :111:

งั้นพวกเราไปแจ้ง พวกคุ้มครองสัตว์กันไหมครับ ใช้งานหนักเกินไป :onion (11):
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์ 
จองที่พักราคาถูกทั่วประเทศโทร 053266550-2  |  เชียงใหม่ - ข้อมูลเกี่ยวกับเชียงใหม่ - ที่พัก โรงแรม การเดินทาง วัดจังหวัดเชียงใหม่ ร้านอาหาร สถานที่เที่ยวกลางวัน กลางคืน ฯลฯ  |  คุยเรื่องการเดินทาง  |  หัวข้อ: คนต่างถิ่นจะไปดอยอินทนนท์จากตัวเมืองราคาแบบคนท้องถิ่น รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทาง « หน้าที่แล้ว ต่อไป »